Cá nhân bán tài sản có cần phải mua hóa đơn lẻ?

Cá nhân bán tài sản có cần phải mua hóa đơn lẻ?
Hiện nay hóa đơn lẻ chỉ cấp (bán) cho cá nhân kinh doanh, cơ quan thuế không bán hóa đơn lẻ cho cá nhân không kinh doanh đối với hoạt động bán tài sản.

Tình huống đề cập là: Cá nhân bán tài sản như máy móc, xe cộ ... nếu bên mua có nhu cầu hóa đơn hoặc cần hóa đơn để đăng ký sử dụng tài sản theo quy định thì có được cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ cho họ không?

Để trả lời câu hỏi này, chứng ta cần tìm hiểu thêm một số quy định tại các văn bản về thuế giá trị gia tăng (GTGT) sau:

Theo Khoản 1 Điều 11 Thông tư số 39/2014/TT-BTC  quy định về đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế như sau:

"a) Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh (bao gồm cả hợp tác xã, nhà thầu nước ngoài, ban quản lý dự án) ...

b) Hộ, cá nhân kinh doanh;

c) Tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp theo tỷ lệ % nhân với doanh thu.

d) Doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn tự in, đặt in thuộc loại rủi ro cao về thuế;

đ) Doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm về hóa đơn bị xử lý vi phạm hành chính về hành vi trốn thuế, gian lận thuế".

Cũng theo Thông tư 39/2014/TT-BTC, tại Khoản 1 Điều 13, hướng dẫn về việc cấp hóa đơn do Cục Thuế đặt in như sau:

1. Cơ quan thuế cấp hóa đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.

Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hóa đơn.

Mặt khác, tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC quy định các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT như sau:

3. Tổ chức, cá nhân không kinh doanh, không phải là người nộp thuế GTGT bán tài sản.

Ví dụ 16: Ông A là cá nhân không kinh doanh bán 01 ô tô 4 chỗ ngồi cho ông B với giá là 600 triệu đồng thì ông A không phải kê khai, tính thuế GTGT đối với số tiền bán ô tô thu được”.

Như vậy, cá nhân khi bán tài sản:

- Nếu cá nhân không kinh doanh: thì không phải kê khai, không phải nộp thuế GTGT, cơ quan thuế sẽ không cấp hóa đơn lẻ.

- Nếu là cá nhân kinh doanh: thì phải kê khai, nộp thuế GTGT, người mua được cơ quan thuế (chi cục thuế nơi kinh doanh) cấp hóa đơn lẻ.

Qua đó cũng cho thấy, nếu cá nhân bán xe ô tô con (không dùng kinh doanh) thì không cần hóa đơn lẻ; nhưng nếu bán xe ô tải thì phải có hóa đơn lẻ (vì xe tải là xe kinh doanh nên chủ xe phải là cá nhân kinh doanh).
Ketoan.biz

Bài viết liên quan

Bài mới hơn
« Prev Post
Bài cũ hơn
Next Post »

2 nhận xét

Write nhận xét
09:28 21 tháng 11, 2018 delete

Trả lời kg ăn nhập,
Bây giờ tôi mua 1 chiếc xe oto của 1 cá nhân về để nv cty chở sếp đi làm. Và tôi muốn có hđ để trình bày với cty, kê khai ts, thuế.

Reply
avatar
17:06 21 tháng 11, 2018 delete

Theo quy định của Luật thuế hiện hành thì cá nhân không kinh doanh khi bán tài sản sẽ không được cơ quan thuế bán (cấp) hóa đơn nữa. Bạn tham khảo thêm về quy trình cấp hóa đơn lẻ mới nhất của CQ thuế (chỉ dành cho cá nhân kinh doanh, tổ chức không kinh doanh)
Trường hợp của bạn, theo Điều 6, Khoản 2, Điểm 2.4 Thông tư 78/2014/TT-BTC (sửa đổi, bổ sung bởi Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC, chứng từ hợp lý bao gồm: Bản kê 01/TNDN, chứng từ thanh toán, hợp đồng mua xe, các giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe không cần phải có hóa đơn lẻ gì cả.

Reply
avatar